ประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ประจำปี 2562 ครั้งที่ 34

ประกาศผลรางวัลไปที่เรียบร้อยสำหรับงานโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 34 ประจำปี 2562 จะจัดขึ้นโดยชมรมส่งเสริมโทรทัศน์ ณ หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย

โดยในปีนี้มีดารานักแสดง รวมถึงทีมงาน ทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลังจากละครคุณภาพหลากหลายเรื่อง ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงกันอย่างคึกคัก ไม่ว่าจะเป็น กรงกรรม, กลิ่นกะสะลอง, ลิขิตรักข้ามดวงดาว, voice สัมผัสเสียงมรณะ, สองนรี, ใบไม้ที่ปลิดปลิว, แรงเทียน, หัวใจศิลา, บ่วงสไบ และอีกมากมาย เรียกได้ว่าแต่เรื่องนั้น ล้วนแล้วแต่มีเนื้อหาเข้มข้น น่าจับตามองเป็นอย่างมาก

สรุปผลรางวัลได้ดังนี้

รางวัลเกียรติยศคนทีวี
1. สุรางค์ เปรมปรีด์
2. ประวิทย์ มาลีนนท์
3. ชูศักดิ์ สุธีรธรรม
4. มยุรฉัตร เหมือนประสิทธิเวช

รางวัลนำชายดีเด่น
1. เจมส์ จิรายุ จากละคร กรงกรรม ช่อง 3
2. มาริโอ้ เมาเร่อ จากละคร ทองเอก หมอยาท่าโฉลง ช่อง 3
3. เจมส์ มาร์ จากละคร กลิ่นกาสะลอง ช่อง 3
4. ณเดชน์ คูกิมิยะ จากละคร ลิขิตรักข้ามดวงดาว ช่อง 3
5. แอนดริว เกร้กสัน จากละคร voice สัมผัสเสียงมรณะ ช่องทรูโฟร์ยู

รางวัลนำหญิงดีเด่น
1. ใหม่ เจริญปุระ จากละคร กรงกรรม ช่อง 3
2. ญาญ่า อุรัสยา จากละคร กลิ่นกาสะลอง ช่อง 3
3. มิน พีชญา จากละคร สองนรี ช่อง 7HD
4. ใบเฟิร์น พิมพ์ชนก จากละคร ใบไม้ที่ปลิดปลิว ช่อง One31
5. แพนเค้ก เขมนิจ จากละคร voice สัมผัสเสียงมรณะ ช่องทรูโฟร์ยู

ดาราสนับสนุนชายดีเด่น
1. รอง เค้ามูลดี จากละคร ทองเอก หมอยาท่าโฉลง ช่อง 3
2. อเล็กซ์ เรนเดลล์ จากละคร Teeใครทีมันส์ ช่อง 3
3. มนตรี เจนอักษร จากละคร กลิ่นกาสะลอง ช่อง 3
4. ก้อง ปิยะ จากละคร ศรีอโยธยา 2 ช่องทรูโฟร์ยู
5. ณัฏฐ์ เทพหัสดิน ณ อยุธยา จากละคร แรงเทียน ช่อง GMM25

รางวัลสนับสนุนหญิงดีเด่น
1. แพร์ พิชชาภา จากละคร กรงกรรม ช่อง 3
2. ริต้า ศรีริต้า เจนเซ่น จากละคร เพลิงรักเพลิงแค้น ช่อง 3
3. ทับทิม อัญรินทร์ จากละคร บ่วงสไบ ช่อง 7HD
4. แอน สิเรียม จากละคร หัวใจศิลา ช่อง One31
5. หยาด หยาดทิพย์ จากละคร แรงเทียน ช่อง GMM25

รางวัลพิธีกรดีเด่น
1. หนุ่ม กรรชัย กำเนิดพลอย จากรายการ โหนกระแส ช่อง 3
2. จอมขวัญ หลาวเพ็ชร์ จากรายการ ถามตรง ๆ กับจอมขวัญ ไทยรัฐทีวี
3. วิวัฒน์ วงศ์ภัทรฐิติ จากรายการ ซูเปอร์เท็น เวิร์คพอยท์ทีวี

รางวัลละครองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น
1. กรงกรรม ผลิตโดย บริษัท แอค-อาร์ต เจเนเรชั่น จำกัด ช่อง 3
2. ลิขิตรักข้ามดวงดาว ผลิตโดย บริษัท บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น จำกัด ช่อง 3
3. กลิ่นกาสะลอง ผลิตโดย บริษัท ฟีลกู๊ด เอ็นเทอร์เทนเม้นท์ จำกัด ช่อง 3
4. ทองเอก หมอยาท่าโฉลง ผลิตโดย โซนิกซ์ บูม 2013 จำกัด ช่อง 3
5. ศรีอโยธยา 2 ผลิตโดย บริษัท ทรู คอร์ปอเรชั่น จำกัด ช่องทรูโฟร์ยู

รางวัลสร้างสรรค์สังคมดีเด่น
1. กรงกรรม ผลิตโดย บริษัท แอค-อาร์ต เจเนเรชั่น จำกัด ช่อง 3
2. Teeใครทีมันส์ ผลิตโดย บริษัท เมคเกอร์ เค จำกัด ช่อง 3
3. วัยแสบสาแหรกขาด โครงการ 2 ผลิตโดย บริษัท มาสเตอร์ วัน วีดีโอ โปรดักชั่น จำกัด ช่อง 3
4. สารวัตรใหญ่ ผลิตโดย บริษัท ดราเมจิก จำกัด ช่อง 7HD
5. ใบไม้ที่ปลิดปลิว ผลิตโดย CHANGE2561 ช่อง One31

รางวัลบทโทรทัศน์ดีเด่น
1. สร้างสรรค์ และนุชหน้าจอ จากละคร ทองเอก หมอยาท่าโฉลง ช่อง 3
2. ยิ่งยศ ปัญญา จากละคร กรงกรรม ช่อง 3
3. ปารดา กันตพัฒนกุล จากละคร กลิ่นกาสะลอง ช่อง 3
4. ณัฐิยา ศิรกรวิไล และพัฒนะ จิระวงศ์ จากละคร Teeใครทีมันส์ ช่อง 3
5. เนปาลี (เจี๊ยบ วรรธนา วีรยวรรธน) จากละคร ใบไม้ที่ปลิดปลิว ช่อง One31

รางวัลผู้กำกับดีเด่น
1. สันต์ ศรีแก้วหล่อ จากละคร กลิ่นกาสะลอง ช่อง 3
2. ชุดาภา จันทเขตต์ จากละคร ทองเอก หมอยาท่าโฉลง ช่อง 3
3. พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จากละคร กรงกรรม ช่อง 3
4. หม่อมหลวงพันธุ์เทวนพ เทวกุล จากละคร ศรีอโยธยา 2 ช่องทรูโฟร์ยู
5. นพชัย ชัยนาม จากละครเรื่อง voice สัมผัสเสียงมรณะ ช่องทรูโฟร์ยู

รางวัลรายการข่าวดีเด่น
1. รายการ ข่าว 3 มิติ ช่อง 3
2. รายการ สนามข่าว 7 สี ช่อง 7HD
3. รายการ รอบโลก by กรุณา บัวคำศรี ช่อง PPTV

รางวัลรายการกีฬาดีเด่น
1. รายการ เสน่ห์กีฬา ช่อง 3
2. รายการ สปอร์ตกูรู ช่อง 3
3. รายการ เจาะสนาม Weekly ช่อง 7HD

รางวัลรายการเกมโชว์และปกิณกะดีเด่น
1. รายการ ฮอลลีวูด เกมไนท์ไทยแลนด์ ช่อง 3
2. รายการ กล่องของขวัญ เวิร์คพอยท์ทีวี
3. รายการ รู้ไหม ใครโสด ช่อง One31

รางวัลรายการเยาวชนดีเด่น
1. รายการ Davinci เด็กถอดรหัส ช่อง 3
2. รายการ มาสเตอร์เชฟจูเนียร์ ช่อง 7HD
3. รายการ ซูเปอร์เท็น เวิร์คพอยท์ทีวี

รางวัลรายการศิลปวัฒนธรรมดีเด่น
1. รายการ ร้อยเรื่องเมืองไทย ช่อง 7HD
2. รายการ Line กนก เนชั่นทีวี
3. รายการ คุณพระช่วย เวิร์คพอยท์ทีวี

รูปภาพเพิ่มเติม

Get My tips on how to get ahead